Chủ đầu tư không thực hiện thủ tục đề nghị cấp sổ hồng thì bị phạt như thế nào?

Chủ đầu tư không thực hiện thủ tục đề nghị cấp sổ hồng thì bị phạt như thế nào?

Hiện nay tồn tại nhiều loại tranh chấp giữa chủ đầu tư và cư dân chung cư. Bên cạnh những tranh chấp về diện tích sở hữu chung/riêng hay tranh chấp về phí bảo trì chung cư thì còn có nhiều loại tranh chấp khác. Trong số đó, bài viết dưới đây LTT & Lawyers xin đề cập đến loại tranh chấp điển hình và phổ biến nhất “Chủ đầu tư không thực hiện thủ tục cấp sổ hồng (Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở) cho cư dân sở hữu căn hộ”

1. Chủ đầu tư có trách nhiệm hay nghĩa vụ làm thủ tục cấp sổ hồng cho cư dân không?

Theo Luật kinh doanh bất động sản, chủ đầu tư phải có nghĩa vụ làm thủ tục đề nghị để cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở cho cư dân: cụ thể theo Điều 13.4 Luật kinh doanh bất động sản năm 2014 quy định về trách nhiệm của chủ đầu tư dự án kinh doanh bất động sản thì trong thời hạn 50 ngày kể từ ngày bàn giao nhà thì phải làm thủ tục để cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà, trừ trường hợp bên mua có văn bản đề nghị tự làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà.

2. Chế tài xử phạt trong trường hợp chủ đầu tư không làm thủ tục đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở cho cư dân:

Trong trường hợp chủ đầu tư dự án không làm thủ tục đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở cho người mua hoặc không cung cấp hồ sơ, giấy tờ pháp lý liên quan cho người mua nhà ở để họ tự làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ởthì sẽ bị phạt tiền từ 250.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng theo Điều 57.3 (đ) Nghị định 139/2017/NĐ-CP ngày 27 tháng 11 năm 2017 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; khai thác, chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở (“Nghị định 139”).

Bên cạnh hình thức phạt tiền, chủ đầu tư vi phạm còn bị buộc thực hiện biện pháp khắc phục: Buộc hoàn tất các thủ tục cấp Giấy chứng nhận hoặc buộc cung cấp hồ sơ, giấy tờ pháp lý liên quan cho người mua theo Điều 57.6.(i) Nghị định 139.

Qua đó, có thể thấy rằng, từ khi Nghị định 139 chính thức có hiệu lực, quyền lợi của người mua nhà được đảm bảo tốt hơn.

——————————

[LTT & LAWYERS:] Bài viết được đăng tải nhằm mục đích giáo dục, phổ biến, tuyên truyền pháp luật và chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước không nhằm mục đích thương mại. Thông tin nêu trên chỉ có giá trị tham khảo và có thể một số thông tin pháp lý đã hết hiệu lực tại thời điểm hiện tại vì vậy Quý khách khi đọc thông tin này cần tham khảo ý kiến luật sư, chuyên gia tư vấn trước khi áp dụng vào thực tế.

Mọi vướng mắt pháp lý liên quan đến chủ đề này xin vui lòng liên hệ cho chúng tôi:

☎️ Công ty Luật TNHH LTT & Các Cộng Sự
– E-mail: info@lttlawyers.com
– Phone: (+84) 906 122 830
– Website: www.lttlawyers.com
– Trụ sở chính: Tầng 19, Khu A, Tòa nhà Indochina Park Tower, Số 4 Nguyễn Đình Chiều, Đa Kao, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh, Việt Nam.

 

Write a Reply or Comment